เทคนิคใช้เงินแบบประหยัดสไตล์นักเรียน เก็บค่าขนมได้เยอะแน่นอน

เทคนิคใช้เงินแบบประหยัด

เพื่อน ๆ เคยมีโมเมนต์ที่ต้องเก็บเงินเพื่ออะไรสักอย่างไหมเอ่ย ไม่ว่าจะเป็นเก็บเงินไว้เติมค่าอินเทอร์เน็ต เก็บเงินไว้ซื้อของขวัญให้เพื่อนสนิท (หรือคนที่เราอยากจะเป็นมากกว่าเพื่อน) หรือเก็บเงินไว้เพื่อเติมเกม เพื่อน ๆ หลายคนที่จัดการการเงินของตัวเองได้เป็นอย่างดี ก็คงจะเก็บเงินถึงเป้าได้ง่าย ๆ แต่สำหรับเพื่อน ๆ ที่ไม่เก่งเรื่องนี้ อาจถึงขั้นต้องอดข้าวอดน้ำ เพื่อให้ได้เงินตามที่ต้องการ ซึ่งถือว่าเป็นวิธีที่อันตรายต่อสุขภาพมาก ๆ เอาเป็นว่าเพื่อน ๆ ที่ใช้วิธีนี้อยู่ลองปรับมาใช้วิธีทั้ง 9 ด้านล่างนี้ StartDee ขอคอนเฟิร์มว่าช่วยได้แน่นอน

 

ฝึกแยกแยะระหว่างสิ่งจำเป็นและสิ่งฟุ่มเฟือย

ดูเหมือนเป็นเรื่องง่าย ๆ แต่บางคนอาจจะแยกไม่ออกจริง ๆ ว่าสิ่งไหนเป็นสิ่งจำเป็นหรือสิ่งไหนเป็นสิ่งฟุ่มเฟือย เช่น เมื่อเห็นว่าเพื่อนหลาย ๆ คนชอบจดงานในไอแพด จึงคิดว่าไอแพดเป็นสิ่งที่จำเป็นสำหรับการเรียนหนังสือไปด้วย หรือเห็นเพื่อนสนิทผูกโบสีน้ำเงินแบบลูกไม้ จึงคิดว่าต้องใช้แบบนั้นบ้าง ทั้ง ๆ ที่แบบเรียบ ๆ อาจสวยกว่าและราคาถูกกว่า เป็นต้น

ดังนั้น เพื่อน ๆ ที่ยังไม่ชินอาจต้องฝึกการเปรียบเทียบสิ่งจำเป็นและสิ่งฟุ่มเฟือยบ่อย ๆ ก่อนตัดสินใจซื้ออะไรบางอย่าง แต่หากเป็นของเล็ก ๆ น้อย ๆ อย่างสติกเกอร์ติดสมุดน่ารัก ๆ หรือปากกาสีสวย ๆ ที่ราคาไม่แพงมากนัก จะซื้อให้ตัวเองบ้างก็ไม่ผิด เพราะการบังคับตัวเองมากเกินไป อาจทำให้เกิดความเครียดได้เช่นกัน

 

ดื่มน้ำเปล่าเป็นหลัก

เหยยยย แค่การดื่มน้ำนี่ประหยัดตังค์ได้ด้วยเหรอ ขอบอกว่าเรื่องง่าย ๆ ที่เพื่อน ๆ คาดไม่ถึงนี่แหละ ช่วยให้เก็บเงินได้ตามเป้าหมายได้ เพราะน้ำเปล่าในประเทศไทยของเราถือว่ามีราคาถูกมากกกก เพียงแค่ขวดละ 6-7 บาทเท่านั้น เทียบกับชานมไข่มุกที่อย่างต่ำก็แก้วละ 30 บาท หรือน้ำอัดลมที่แม้จะแค่ 5-10 บาท แต่ดื่มแป๊บเดียวก็หมด 

ยิ่งถ้าเพื่อน ๆ ลดโลกร้อนด้วยการใช้กระติกน้ำเติมน้ำจากที่บ้านไปดื่มเวลาออกไปข้างนอก หรือที่โรงเรียนด้วยแล้ว ยิ่งประหยัดเข้าไปใหญ่ แถมยังได้อวดแก้วน้ำหรือกระติกน้ำน่ารัก ๆ ด้วยนะ

 

จำกัดจำนวนครั้งที่กินข้าวนอกบ้าน

หากคุณพ่อคุณแม่ของเพื่อน ๆ ยุ่งอยู่เสมอ และมักจะให้เงินมากินข้าวนอกบ้าน เพื่อน ๆ สามารถข้ามข้อนี้ไปได้ แต่หากไม่ใช่ การออกไปทานข้าวนอกบ้านบ่อย ๆ อาจทำให้สิ้นเปลืองเงินโดยไม่รู้ตัว ลองนึกภาพเงิน 500 บาท หากคุณพ่อคุณแม่นำไปซื้อของสดอย่างหมู ไก่ ผักมาทำกับข้าว อาจสามารถทำอาหารได้ถึง 3 มื้อ แต่เงินจำนวนเท่ากันนี้อาจกินข้าวนอกบ้านได้แค่มื้อเดียวเท่านั้นนะ

 

ตีซี้รุ่นพี่ ขอยืมอุปกรณ์การเรียนที่อปป้านูน่าเลิกใช้แล้ว

ข้อนี้มีทั้งของใช้เบสิกอย่างหนังสือเรียน ที่มักหน้าตาไม่ต่างกันนักในแต่ละรุ่น ซึ่งถ้าเราขอยืมจากรุ่นพี่ที่เรียนเก่ง ๆ ด้วยแล้ว อาจได้โน้ตย่อดี ๆ และแนวข้อสอบจากปีก่อน ๆ เป็นของแถม นอกจากนั้น เพื่อน ๆ ยังยืมอุปกรณ์เสริมจากเหล่ารุ่นพี่ได้ด้วย เช่น หากที่โรงเรียนมีการสอนวิชาดนตรีไทย เพื่อน ๆ สามารถยืมขลุ่ย (แต่ต้องทำความสะอาดดี ๆ นะ)  และไม้ตีขิมจากรุ่นพี่ได้ หรืออุปกรณ์ในวิชาศิลปะอย่างสีน้ำ พู่กัน สีโปสเตอร์ ที่รุ่นพี่ยังใช้ไม่หมด หากรู้สึกเกรงใจ จะจ่ายค่าอุปกรณ์เล็ก ๆ น้อย ๆ ก็ได้นะ

Banner_N-Dunk_Blue-2

 

ใช้อินเทอร์เน็ตรวมกับที่บ้าน

อินเทอร์เน็ตที่เราใช้กับที่บ้านในราคา 599 บาท แม้จะใช้รวมกับสมาชิกในครอบครัว 3-4 คน แต่ก็ยังเร็วใช้ได้ (อาจไม่พอสำหรับการเล่นเกม แต่ถ้าหาข้อมูลในการทำรายงาน หรือเล่นโซเชียลมีเดีย รับรองว่าเหลือ ๆ) แต่เมื่อเทียบกับค่าโทรศัพท์รายเดือน หรือการเติมเงินค่าโทรศัพท์ในราคาที่เท่ากัน กลับใช้ได้แค่แป๊บเดียวเท่านั้น 

หากเพื่อน ๆ จำเป็นต้องใช้อินเทอร์เน็ตนอกบ้าน แนะนำให้เติมเงิน หรือใช้แบบรายเดือนที่ราคาไม่สูงมากนัก แล้วปิด Mobile Data เมื่อถึงบ้านหรือสถานที่ที่มีอินเทอร์เน็ตให้ใช้ฟรี

 

อ่านการ์ตูนออนไลน์แทนซื้อเป็นเล่ม

ไม่ว่าจะเป็น Webtoon และ Comico สำหรับการอ่านการ์ตูนออนไลน์ หรือ Joylada และ ReadAWrite สำหรับอ่านนิยาย ก็สามารถช่วยเพื่อน ๆ ประหยัดเงินได้เยอะแยะ อย่าง Webtoon นั้น ราคาขั้นต่ำในการซื้อเหรียญอยู่ที่ 35 บาทเท่านั้น (ซึ่งถ้าเพื่อน ๆ รอสักหน่อย ไม่ต้องรีบอ่านแบบทันทีทันใดทุกเรื่อง เพื่อน ๆ ก็ยิ่งประหยัดเงินในการซื้อเหรียญได้อีกเพียบเลยนะ)

 

เรียนพิเศษออนไลน์แทนการออกไปเรียนนอกบ้าน

ออกไปเรียนพิเศษนอกบ้านแต่ละที ต้องใช้เงินเยอะมาก ไม่ใช่แค่ค่าเรียนพิเศษ (ที่แพงกว่าแบบออนไลน์) เท่านั้น แต่ยังมีค่ากินข้าวนอกบ้าน ค่าเดินทาง รวมไปถึงค่าอินเทอร์เน็ตที่อาจต้องจ่ายเพิ่มหากต้องการใช้โทรศัพท์นอกบ้านอีกด้วย นอกจากนั้น การเรียนพิเศษนอกบ้าน ยังทำให้เกิดกิเลสได้ง่ายกว่าเดิม แค่เดินผ่านร้านเครื่องเขียนสวย ๆ และเห็นปากกาไฮไลต์ 36 สี ความอยากได้ก็อาจจะก่อตัวขึ้นในจิตใจ ทั้ง ๆ ที่ถ้าอยู่ที่บ้าน เราอาจจะไม่รู้สึกว่าปากกาไฮไลต์ 36 สีเป็นเรื่องจำเป็นก็ได้

ดังนั้น การเรียนพิเศษออนไลน์ อาจเป็นตัวช่วยให้เพื่อน ๆ ประหยัดเงินได้ ไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายเยอะแยะตามที่เรากล่าวมา อีกทั้งค่าเรียนพิเศษออนไลน์ยังมีทั้งแบบเหมาจ่ายรายเทอม จ่ายเพียงไม่กี่พันบาทแต่เรียนได้ทุกวิชา หรือไม่เพื่อน ๆ ก็สามารถเลือกเรียนเฉพาะเวลาใกล้สอบแล้วจ่ายแบบรายเดือนก็ยังได้

 

ใช้สิทธิ์นักเรียนนักศึกษาให้คุ้มค่า

รู้หมือไร่ ! บัตรนักเรียนของเราใช้เป็นส่วนลดได้หลายที่มาก ทั้งเข้าพิพิธภัณฑ์ ใช้บริการรถไฟฟ้า MRTและ BTS ดูหนังด้วยราคานักศึกษา อาจใช้แลกเครื่องดื่ม หรือขนมได้ในบางร้านด้วยนะ

นอกจากประหยัดเงินแล้ว ใครที่อยากหาเงินเพิ่มไปตำกันได้ที่บทความนี้ 8 ไอเดียหาค่าขนมเพิ่มแบบเก๋ๆ แม่รู้แม่ชอบ

แสดงความคิดเห็น